ಯಾವುದೇ ಸಂಪರ್ಕ ಇಲ್ಲದ 40 ಹಳ್ಳಿಗಳಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಸೇತುವೆ ಆಗಿರುವ ಕರೀಮುಲ್ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿರುವ ಸಾಧಕ..!

Hit

ಹಲವು ರೋಗಿಗಳ ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಕರೀಮುಲ್ ಹಕ್ ರವರು ತಮ್ಮ ಬದುಕನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಮೀಸಲಾಗಿರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಜಲಪೈಗುರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಧಲಾಬರಿ ಗ್ರಾಮದ ಜನರಿಗೆ 50 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಕರಿಮುಲ್ ಹಕ್ ‘ಬೈಕ್-ಆಂಬುಲೆನ್ಸ್-ದಾದಾ’.ಎಂದೇ ಖ್ಯಾತಿಯಾಗಿರುವ ಇವರು. ಟೀ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಮತ್ತು ಹಳ್ಳಿಗರಿಗೆ ಭರವಸೆಯ ಆಪತ್ಭಾಂಧವ ಆಗಿದ್ದರೆ. ಇವರು ತಮ್ಮ ಬೈಕ್ ಮೇಲೆ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸಾಗಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಕರೀಮುಲ್ ತಾಯಿ ಅನಾರೋಗ್ಯದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಹೋಗಲು ಆಂಬುಲೆನ್ಸ್ ಸಿಗದೇ. ಹಲವು ಮನೆಗಳ ಬಾಗಿಲು ಬಡೆದು ಸಹಾಯ ಕೇಳಿದರು ಏನು ಪ್ರಯೋಜನವಾಗದೇ ಕೊನೆಗೆ ಕರೀಮುಲ್ ತಾಯಿ ಮರಣ ಹೊಂದಿದರು. ಇದ್ರಿಂದ ವಿಚಲಿತಗೊಂಡ ಕರೀಮುಲ್ ನನ್ನ ತಾಯಿಗೆ ಬಂಡಿ ಸ್ಥಿತಿ ಯಾರಿಗೂ ಬರಬಾರೆದೆಂದು ಯಾವುದೇ ಆಂಬುಲೆನ್ಸ್ ಸೌಕರ್ಯ ಇಲ್ಲದೆ ಸಾಯಬಾರದು ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ.

ಕರೀಮುಲ್ ಯೋಚನೆ ಮಾಡಿ ತನ್ನ ಒಂದು ಬೈಕ್ ಸಹಾಯಂದಿನ ಅದರಲ್ಲಿ ಹಲವುರೀತಿಯ ಬದಲಾವಣೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಆಂಬುಲೆನ್ಸ್ ರೀತಿ ತನ್ನ ಬೈಕ್ ಮಾರ್ಪಾಡು ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಹಲುವು ರೋಗಿಗಳನ್ನು. ತನ್ನ ಬೈಕ್ ನಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸಾಗಿಸಲು ಮುಂದಾದ ಕರೀಮುಲ್ ಹಲವು ರೋಗಿಗಳ ಜೀವ ಉಳಿಸಿದ.

ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ 20 ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಜನರನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಕನಾಗಿದ್ದಾನೆ, ಅಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ರಸ್ತೆಗಳು, ವಿದ್ಯುತ್, ಮೊಬೈಲ್ ಟವರ್ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಮೂಲ ಸೌಕರ್ಯಗಳಿಲ್ಲ. ಈ ಬೆಲ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ದೈನಂದಿನ ವೇತನ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಅಥವಾ ಸಣ್ಣ ರೈತರು. ಆಂಬುಲೆನ್ಸ್ಗಾಗಿ ಕೋರಿಕೆಗಳು ವಿರಳವಾಗಿ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೇಳಿವೆ ಮತ್ತು ಇಂದು ಸುಮಾರು 45 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು. ತನ್ನ ಬೈಕು ಆಂಬ್ಯುಲೆನ್ಸ್ ಸೇವೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಸ್ಥಳೀಯ ವೈದ್ಯರಿಂದ ಕಲಿತುಕೊಂಡ ನಂತರ ಕರಿಮುಲ್ ಹಳ್ಳಿಗರಿಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಮತ್ತು ಪ್ರಥಮ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ನಿಯಮಿತ ಮಧ್ಯಂತರಗಳಲ್ಲಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಶಿಬಿರಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ.

ಕರಿಮುಲ್ ತಿಂಗಳಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ 4 ಸಾವಿರ ರೂ. ಗಳಿಸುತ್ತಾನೆ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಸವಾಲುಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅವರು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ರೋಗಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ವಿಫಲರಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅವರ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಬಳವು ಬೈಕು ಮತ್ತು ಬಡವರ ಔಷಧಿಗಳಿಗಾಗಿ ಇಂಧನಕ್ಕಾಗಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಸೂಚನೆ: ನಾವು ಹಾಕುವ ಎಲ್ಲ ಮಾಹಿತಿಗಳು ನಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಅನುಭವದ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳಲ್ಲ ಕೇವಲ ಸಂಗ್ರಹದ ಮಾಹಿತಿಗಳು ಮಾತ್ರ ಯಾವುದೇ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳ ವಿಚಾರಗಳಿಗೆ ನಾವು ಜವಾಬ್ದರರಲ್ಲ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *