ಈ ಮಸಣಿಕಮ್ಮ ದೇವಿಯ ಮಹಿಮೆ ಗೊತ್ತಾದ್ರೆ ನೀವು ಖಂಡಿತ ಒಮ್ಮೆ ಈ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೋಗ್ತೀರಾ ಅನ್ಸುತ್ತೆ

ಜ್ಯೋತಿಷ್ಯ ಧಾರ್ಮಿಕ

ಬೇಡಿದ ಭಕ್ತರನ್ನ ಕೈಬಿಡದೆ ಕಾಪಾಡುವ ಶ್ರೀ ಮಸನಿಕಾಮ್ಮ ದೇವಿ’ ಈ ದೇವಿಯ ಮಹಿಮೆಯನ್ನು ತಿಳಿದರೆ ನಿಜಕ್ಕೂ ಅಚ್ಚರಿ ಪಡುತ್ತೀರ. ಈ ದೇವಿಯ ದೈವಶಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯೋಣ ಬನ್ನಿ. ತುಮಕೂರು, ಹಾಸನ, ಮಂಡ್ಯ, ಮೈಸೂರು, ಕೊಡಗು ಮತ್ತು ಇನ್ನಿತರ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಿಂದ ಮತ್ತು ನೆರೆಯ ರಾಜ್ಯ ಕೇರಳದ ಯಾತ್ರಿಗಳು ಶ್ರೀ ಮಸನಿಕಾಮ್ಮ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲು ಈ ತೀರ್ಥಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ದೇವತೆ ಶ್ರೀ ಮಸನಿಕಾಮ್ಮ ದೇವರಿಗೆ ಪೂಜೆಗಳು ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಭಕ್ತರು ಇಲ್ಲಿ ಕೂರುತ್ತಾರೆ. ದೇವತೆ ಶ್ರೀ ಮಸನಿಕಮ್ಮನಿಂದ ಕೆಟ್ಟ ಜನರು ದುಷ್ಟಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಬಹುದು ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಈ ದೇವಿಯ ಶಕ್ತಿ ಅಪಾರವಾದದ್ದು, ದೇವಿಯ ಪವಾಡವನ್ನ ಕಣ್ಣಾರೆ ಕಂಡ ಜನರು ಸಹ ಇಲ್ಲಿ ಇದ್ದಾರೆ.

ಈ ದೇವಿಯ ಹಿನ್ನಲೆ ಮೈಸೂರಿನ ಪೆರಿಯಾಪಟ್ಟಣದ ಜನರು ತಮ್ಮ ಹಿರಿಯ ದೇವಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಉಜ್ಜನಿ ರಾಜನ ಏಳು ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸ್ಮಶಾನದೇವಿ ಹಿರಿಯ ಮಗಳು ಮತ್ತು ಚಾಮುಂಡಿ ಕಿರಿಯ ಮಗಳು. ರಾಜನು ಅವಳನ್ನು ಕುಲೇಡೆವತ ಮತ್ತು ಸ್ಮಶಾನದೇವಿ ಎಂದು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾನೆ. ಪುರಾಣದ ಪ್ರಕಾರ ಇವರು ಬ್ರಾಹಣ ಹುಡುಗಿಯಾಗಿದ್ದರು.

ಈ ದೇವಿಯನ್ನ ಸ್ಮಶಾನದೇವಿ ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಕಾರಣ, ಈಕೆ ಸ್ಮಶಾನದಲ್ಲಿನ ಇಟ್ಟಿಗೆಯ ಗೂಡಿನಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಳು, ದೇವಿ ಸ್ಮಶಾನದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿರುವ ಕಾರಣ ತಾಯಿಯನ್ನ ಸ್ಮಶಾನದೇವಿ ಅಥವಾ ಮಸನಿಕಾಮ್ಮ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಊರಿನ ಜನರು ತನ್ನ ಬಳಿ ಬಂದು ಕಷ್ಟಗಳನ್ನ ಹೇಳಿಕೊಂಡರೆ ಎಲ್ಲಾ ಕಷ್ಟಗಳನ್ನ ಬಹು ಬೇಗನೆ ಪರಿಹರಿಸುತಿದ್ದಳು, ಬರ ಬರುತ್ತಾ ಈ ತಾಯಿಗೆ ಭಕ್ತರು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಾ ಹೋದರು, ಈ ತಾಯಿಯ ಬಳಿ ಬಂದು ಕಷ್ಟಗಳನ್ನ ಹೇಳಿಕೊಂಡರೆ ಪರಿಹಾರ ಶತ ಸಿದ್ದ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿಯ ಜನರ ಮಾತು. ಇಲ್ಲಿ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ತಾಯಿಯ ನವರಾತ್ರಿ ಉತ್ಸವ ಹಾಗೂ ಫೆಬ್ರವರಿ, ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ತಾಯಿಯ ರಥೊತ್ಸವ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ತಾಯಿಯ ಆಶೀರ್ವಾದವನ್ನ ಪಡೆಯಲು ನಾನಾ ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದಲೂ ಭಕ್ತರು ಬರುತ್ತಾರೆ.

ಸೂಚನೆ: ನಾವು ಹಾಕುವ ಎಲ್ಲ ಮಾಹಿತಿಗಳು ನಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಅನುಭವದ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳಲ್ಲ ಕೇವಲ ಸಂಗ್ರಹದ ಮಾಹಿತಿಗಳು ಮಾತ್ರ ಯಾವುದೇ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳ ವಿಚಾರಗಳಿಗೆ ನಾವು ಜವಾಬ್ದರರಲ್ಲ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *