ಮಾತ್ರೆ ಕವರ್ ಮೇಲಿನ ಕೆಂಪು ರೇಖೆಯ ಅರ್ಥವೇನು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ?

Uncategorized ಆರೋಗ್ಯ

ಇಂದು ಮಾತ್ರೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದೆ ಒಂದು ದಿನವೂ ಇರಲಾರದ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಬಹುತೇಕರು ತಲುಪಿದ್ದಾರೆ. ತಲೆನೋವಿನಿಂದ ಹಿಡಿದು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳವರೆಗೆ ಮಾತ್ರೆಗಳು ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಪರಿಹಾರ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಮಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಔಷಧಾಲಯದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರು ಬರೆದುಕೊಟ್ಟ ಪ್ರಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಷನ್ ಕೊಟ್ಟು ಖರೀದಿಸುತ್ತೇವೆ. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನಾವು ನೇರವಾಗಿ ಔಷಧಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ ಔಷಧಿಗಳ ಹೆಸರನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಆದರೆ ನಾವು ಖರೀದಿಸುವ ಮಾತ್ರೆಗಳ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗಳಲ್ಲಿರುವ ವಿಚಿತ್ರ ಚಿಹ್ನೆಗಳು, ಲೇಬಲ್ಗಳು, ಟೇಬಲ್ಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನಾವು ನೋಡಿದ್ದೇವೆಯೇ? ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದರ ಅರ್ಥಗಳು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಕಂಡುಹಿಡಿಯೋಣ.

ರೆಡ್ ಲೈನ್ ಅಥವಾ ರೆಡ್ ಬಾಕ್ಸ್:

ನಾವು ಮಾತ್ರೆ ಖರೀದಿಸಿದಾಗ, ಕಾರ್ಡ್‌ನ ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಗೆರೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಇದರ ಅರ್ಥವೇನು ಗೊತ್ತಾ? ವೈದ್ಯರ ಪ್ರಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಷನ್ ಇಲ್ಲದೆ ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದ ಮಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಖರೀದಿಸಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಸೇವಿಸಬೇಡಿ. ಕೆಲವು ಮಾತ್ರೆಗಳ ಕವರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯೊಳಗೆ ಕೆಲವು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀವು ನೋಡಿರಬಹುದು. ಇದನ್ನು ಕೂಡ ವೈದ್ಯರ ಪ್ರಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಷನ್ ಇಲ್ಲದೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಾರದು.

ಡೋಸೇಜ್:

ನೀವು ಮಾತ್ರೆ ಬಾಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಔಷಧಿ ಬಾಟಲಿಯಲ್ಲಿ ಡೋಸೇಜ್ ಅನ್ನು ನೋಡಿರಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಕೆಮ್ಮು ಟಾನಿಕ್ ಆಗಿದ್ದರೆ, ವಯಸ್ಕರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ವಿವಿಧ ಡೋಸ್ಗಳನ್ನು ನೀಡಬೇಕು. ನೀವು ಖರೀದಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಔಷಧಿಗೆ ಡೋಸೇಜ್ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಮರೆಯದಿರಿ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಜೀವಕ್ಕೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಅಲರ್ಜಿ:

ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕೆಲವು ಮಾತ್ರೆಗಳು ಅವುಗಳ ಲೇಬಲ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಬಹುಶಃ ಅದರಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ಅಲರ್ಜಿ ಇದೆ ಎಂದು ನಮೂದಿಸಿದ್ದರೆ, ನಿಮಗೆ ಬೇರೆ ಮಾತ್ರೆ ನೀಡಲು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಕೇಳಿ. ರೋಗಿಗಳು ಔಷಧದ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳು, ಅಲರ್ಜಿಗಳು, ಮಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಯಾವಾಗ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ವಯಸ್ಸಾದವರು ಮತ್ತು ಗರ್ಭಿಣಿಯರಿಗೆ ನೀಡುವ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸಬೇಕು.

ಸಂಗ್ರಹಣೆ:

ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಇದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಇದು ಕೆಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸ. ಔಷಧಿ ಲೇಬಲ್ನಲ್ಲಿ ಸೂಚಿಸಿದಂತೆ ನಾವು ಔಷಧವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬೇಕು. ಆಗ ಮಾತ್ರ ಔಷಧದ ಸ್ವರೂಪವು ಬದಲಾಗದೆ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ನೇರ ಸೂರ್ಯನ ಬೆಳಕಿನಿಂದ ಹೊರಗಿಡಲು ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗೆ ಮಾಡಲು ವಿಫಲವಾದರೆ ಔಷಧದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು.

ಗಡುವು ದಿನಾಂಕ :

ಇದನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸದೆ ಎಂದಿಗೂ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಬೇಡಿ. ರೋಗಿಗಳು ಅವಧಿ ಮೀರಿದ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದಾಗ, ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ನಿಮ್ಮ ರೋಗವನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಮಾತ್ರೆಯ ಕವರ್‌ನಲ್ಲಿ ಈ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಯಾವಾಗ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಎಲ್ಲಾ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಅಥವಾ ಎರಡು ಬಾರಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಿ.

ಕರಪತ್ರ:

ನಾವು ಸಿರಪ್ ಖರೀದಿಸುವಾಗ ಅದರ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯೊಳಗೆ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಕಾಗದದ ಚೀಟಿಯನ್ನು ಮಡಚಿ ಇಡುವುದನ್ನು ನೀವು ನೋಡಿದ್ದೀರಾ? ಓದದೇ ಕಸದ ಬುಟ್ಟಿಗೆ ಹಾಕುವಷ್ಟು ದಿನದಿಂದ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ನಾವು ಖರೀದಿಸುವ ಔಷಧಿ, ಅದರ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ,ಯಾವಾಗ ತಿನ್ನಬೇಕು ಎಂಬೆಲ್ಲ ವಿವರಗಳನ್ನು ಈ ಚೀಟಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ರೋಗಿಗಳು ಇದನ್ನು ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ಓದಬೇಕು. ನೀವು ಯಾವುದೇ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *